ชมรมคนรักกุมารทอง # กุมารทอง.คอม's Archiver

topoppy กระทู้เมื่อ 21/5/2012 08:14

ประสพการณ์ที่แตกต่างจากพี่จุกกุมารเทพ

ผมตามอ่าน และค้านหาในเรื่องประสพการณ์จากพี่จุกมาซักพักแล้วครับ สรุปได้ว่าของผมน่าจะแตกต่างจากชาวบ้านโดนสิ้นเชิงคือ ตัวผมเองแทบไม่เจออะไรเลย และส่วนมากที่ได้เจอมาคือจากที่แม่ยายเล่ามา คือ ขอหวยแล้วยังไม่เคยได้เลยครับ อีกอย่างคือเวลาที่แม่ยายมีความทุกข์ใจมากๆพี่จุกจะมา แต่สิ่งที่พี่จุกบอกคือ "ยังไม่ถึงเวลา ให้ใจเย็นๆรอก่อน" มันทำให้ผมนึกถึงคำของสมเด็จพระพุฒาจารย์ โต พรมรังสี ในช่วงหนึ่งที่ว่า "จงจำไว้นะ เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้้าไม่ได้ ครั้นถึงเวลา ชั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่ จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ใหนมาช่วยเจ้า" อยากจะบอกว่ามันเป๊ะมากเลยครับ

อีกเรื่องคือ ทุกวันพระเวลาแม่ยายผมสวดมนต์ ท่านกุมารเทพทั้ง 4 พระองค์ นำโดยพี่จุก จะมานั่งตรงหน้าแม่ยายผม แล้วทุกองค์ก็สวดมนต์ให้แม่ยายผมแล้วบอกให้ ท่านกล่าวคำว่า "สาธุ" จากประสพการณ์ที่เจอมานี่คือสิ่งเดียวที่พี่จุกช่วยได้ครับ มันเหมือนเรายังมีกรรมเก่าอยู่ ต่อให้ใครก็ยังช่วยเราไม่ได้เหมือนสมเด็จท่านว่า เราต้องรอเวลา และระหว่างนี้ก็หมั่น สวดมนต์ ภาวนา สร้างบุญ สร้างกุศลต่อไป...

def กระทู้เมื่อ 21/5/2012 08:53

แม่ยายสื่อสารกับพี่จุกได้ เหรอคับ เยี่ยมเลย

konankunk กระทู้เมื่อ 21/5/2012 09:16

ธรรมดาครับ ถ้ายังไม่ถึงเวลาเทพ เทวดาที่ไหนก็ฝืนกรรมแห่งกรรมช่วยเราไม่ได้

วัฒนา กระทู้เมื่อ 21/5/2012 09:45

เพราะอย่างนั้นเราถึงต้องทำบุญเยอะค่ะ ถือศีล5อย่างเคร่งครัด ถึงเวลาทุกอย่างก็จะมาเอง

smile123 กระทู้เมื่อ 21/5/2012 09:48

รู้ซึ้งดีค่ะเรื่องนี้

kumarnthongchon กระทู้เมื่อ 21/5/2012 10:46

เหมือนกัน....สาธุ{:197ee

moodum กระทู้เมื่อ 21/5/2012 11:01

เท่าที่สัมพัทธิ์ กับเรื่องกุมารทองและอ่านข้อมูลใน Web นี้แล้วมาประมวลกันแล้ว
บทสรุปคือ
1 . การเลี้ยงกุมารทอง เป็นเพียงกำลังในอย่างหนึ่ง
2. กุศโลบาย อย่างหนึ่งของอาจารย์ ที่สร้างกุมารทองนั้นคือต้องการให้ความดี
    ทำบุญ ไหว้พระสวดมนต์
3. ส่วนที่เหลือ เป็นเรื่องของโชค และ บุญ ของเรา กุมารลูกๆ ของเราอาจจะช่วยด้วยส่วนหนึ่ง
    แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับ ความดีที่เราทำด้วย ถ้าเราไม่ทำบุญ ทำความดี ไม่ขยันทำมาหากิน
    คอยแต่หาแต่โชค คอยแต่จะให้กุมารช่วย ไม่มีใครช่วยหรอก
เพราะฉะนั้นอย่ายึดติด อย่างมงาย ทำตัว ฉัน(เซ็นเซอร์) ของ ฉัน(เซ็นเซอร์) ให้ดีที่สุด ก็พอ ที่เหลือ คือกำลังใจ

เก่งคุง กระทู้เมื่อ 21/5/2012 14:32

ใช่ครับ ทุกเรื่อง ช่วยได้ แต่ไม่เกินกฏแห่งกรรมครับ

javaz กระทู้เมื่อ 22/5/2012 21:56

[i=s] แก้ไขล่าสุด javaz เมื่อ 22/5/2012 22:17 [/i]

กุมารช่วยให้ดีขึ้นได้อีกจิ๊ดดดนึง เหมือนจะจมแล้วได้ห่วงยาง ก็ยังต้องแช่ตัวเป่ือยไปก่อน แค่พอพยุงจนกว่าจะเจอฝ่ัง

ปล. ทุกวันนี้เลยให้กุมารช่วยเลี้ยงหมา คอยห้ามหมากัดกันกับเฝ้าบ้าน รู้สึกหมาเรียบร้อยขึ้นจมเลย

pa31201011 กระทู้เมื่อ 22/5/2012 22:11

สาธุครับ คนส่วนมามักมองว่าการเลี้ยงกุมารเป็นเรื่องงมงาย แต่ที่จริงแล้วมีกุศโลบายที่แยบคายของครูบาอาจารย์ที่ทานทำไว้
สุดแต่ใครจะรู้ได้ครับ

topoppy กระทู้เมื่อ 24/5/2012 22:28

ใครไม่เคยเลี้ยง หรือใครไม่คิดจะเลี้ยง คงยากที่จะได้รับรู้กุศโลบายแบบนี้

uncleho กระทู้เมื่อ 31/5/2012 11:12

คุณ topoppy ครับ ไม่ทราบว่าพี่จุก ที่ว่า เป็นพี่จุกวัดสวนหลวงหรือเปล่าครับ?

หน้า: [1]