กุมารทอง - ชมรมคนรัก กุมารทอง - พูดคุยเรื่อง กุมารทอง - วิธีเลี้ยง กุมารทอง - คาถาบูชา กุมารทอง - เรื่องเล่า ประสบการณ์ กุมารทอง - ประวัติผู้สร้าง กุมารทอง - รูปกุมารทอง - คลิป กุมารทอง - ตลาด บูชา กุมารทอง - กุมารทองเทพ - กุมารทองพราย - กุมารทองวัดสามง่าม - ตั้งชื่อ กุมารทอง -
ระบบแชทรูม เว็บกุมารทอง ต้องสมัครสมาชิกก่อน ถึงจะให้งานได้
ขึ้นข้างบน
กลับไปรายการกระดาน โพสต์

เรื่องภาษา(เหนือ ใต้ กลาง อีสาน)พูดกับ ลูกๆกุมารของเราครับ

ตามหัวข้อเลยครับ คือผมเป็นคน ใต้ครับ เวลาพูดกับกุมาร ผมต้องพูดใต้ หรือ กลาง ครับ หรือได้หมด ใครรู้ยังไงชี่แนะทีครับ
ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ
klowram2

ผมก็สงสัยเหมือนกัน อยากรู้ด้วยคนเลยครับ

อื้อ.. . นั่นสิ เวลาน้อง ๆ ที่บ้านเราไปเที่ยว .. .
แล้วพวกไต้หวัน มาเลย์ กับสิงคโปร์ เขาทำยังไงกัน....
พื้นที่ ผีเด็ก เฮฮา ดีครับ Imagination Freedom

เคยถามพระที่ปฏิบัติ พระเกจิ ว่า ภาษามีความสำคัญไหม? กับการบูชาพระเครื่องราง กุมารทอง ท่านบอกว่า " ไม่สำคัญ ขอเพียงเเต่ตั้งจิตยึดมั่นต่อสิ่งบูชา ก็สามารถส่งจิตถึง วัตถุมงคล เครื่องรางฯ เหล่านั้นได้ ขอให้มีจิตศรัทธาต่อสิ่งที่เรายึดถือมั่นเพียงเท่านั้น ไม่ว่าชนชาติหรือ ภาษาใด หากมีจิตมั่นคง ศรัทธา ปาฏิหาริย์ ย่อมบังเกิด อย่างเเน่นอน "

ใช้ครับอยู่ที่จิตครับ
ถ้างั้นคน สเปน เลี้ยงกุมารก็แย่ซิ
อยากรวย... ก็ขยันเยอะๆแดกน้อยๆ ..อยากได้เมตตา..ก็อย่ากวนตีนใครเขา..อยากแครวคราด...ก็หลบส้นตีนให้ทัน.. สาธุ

ได้เหม็ด แหละกะนั้น อิอิ

คนใต้เยอะนะนี่ ผมก็ใต้ แต่พูดบอกลูกเป็นกลาง(ปนทองแดง) อิๆ เพราะลูกผมมาจากชัยภูมิเป็นมหาวีโรครับ.

ไม่ต้องสงสัยเลยครับท่าน ขนาดภาษาอังกฤษ ภาษาจีนน้องยังฟังรู้เรื่องเลยครับ เพราะมีต่างชาติบูชากุมารไปเลี้ยงตั้งเยอะแยะ เพราะฉะนั้นแค่ภาษาเหนือ อีสาน หรือใต้ของไทย ไม่เป็นปัญหากับน้องแน่นอนครับ สบายใจได้
... กุมารแท้เพียงหนึ่งถึงจะน้อย ดีกว่าห้อยร้อยเก๊สเน่ห์หา ...

คนใต้เหมือนกันค่ะ เวลาพูดกับลูกก็ใต้บ้างกลางบ้าง แต่คิดว่าลูกคงเข้าใจ  

ไม่ต้องสงสัยเลยครับท่าน ขนาดภาษาอังกฤษ ภาษาจีนน้องย ...
ต้นฉบับโพสโดย bonito เมื่อ 11/8/2012 10:47

เห็นด้วยกับท่านอีก 1 เสียงครับ
Enought is Enought

อู้เหนือเลย จ้าวววววว 55555
ติดเด็ก

อู้เหนือเลย จ้าวววววว 55555
ต้นฉบับโพสโดย naene เมื่อ 11/8/2012 12:27

อู้เหนือโตยคนครับ ^^
Wuthdy
สิ่งที่ต้องยึดถือ คือ สัจจะ
หากปราศจากแล้วไซร้ ก็จะไร้ซึ่งความน่านับถือ

ใต้ก็มีแล้วเหนือก็มี นาคนอีสานค่ะ แต่ไม่ได้เว่าอีสานกับลูกค่ะ พูดภาษากลางค่ะ แต่คิดว่าเขาก็คงรู้ทุกภาษาค่ะ
เอาใจเขามาใส่ใจเรา

พัทลุง ^ ^

อยากรู้เหมือนกัน  น้องกุมารเวลาจะกินข้าวไม่เผ็ดหรอ  อาหารใต้รสจัดๆๆ ทั้งนั้นเลย คริๆ
ตายแล้ว ขอไปนิพพานทันที...
งดรับดูจิตน้า ไว้พร้อมจะบอก ^^

กลับไปรายการกระดาน