กุมารทอง - ชมรมคนรัก กุมารทอง - พูดคุยเรื่อง กุมารทอง - วิธีเลี้ยง กุมารทอง - คาถาบูชา กุมารทอง - เรื่องเล่า ประสบการณ์ กุมารทอง - ประวัติผู้สร้าง กุมารทอง - รูปกุมารทอง - คลิป กุมารทอง - ตลาด บูชา กุมารทอง - กุมารทองเทพ - กุมารทองพราย - กุมารทองวัดสามง่าม - ตั้งชื่อ กุมารทอง -
ระบบแชทรูม เว็บกุมารทอง ต้องสมัครสมาชิกก่อน ถึงจะให้งานได้
ขึ้นข้างบน
กลับไปรายการกระดาน โพสต์
ตอนแรกเรียกชื่อ ไอ้ไข่ เพราะอ่านจากประวัติแล้ว ก็เรียกตามชาวบ้านที่เรียกเมื่อหลายร้อยปีก่อนตามประวัติ แต่ตั้งแต่ ไอ้ไข่ มาพูดให้ได้ยิน ว่า "แม่ิ ให้พี่กินข้าว" เลยคิดว่าต้องเป็น ไอ้ไข่แน่ๆ เพราะตอนนี้เลี้ยงแค่ ไอ้ไข่องค์เดียว

เลยเปลี่ยนชื่อเรียกให้ จากเรียกชื่อ ไอ้ไข่ เด็กวัดเจดีย์ เป็น น้อง ไข่เด็กวัดเจดีย์

เคยไปให้ อาจารย์ ฟ้าลิขิต นายทหารญาณทิพย์ ดูน้องไข่องค์นี้ให้ ท่านบอกว่า

"เด็กคนนี้จิตวิญญาณเขายังอยู่นะครับ"

"จากการได้สัมผัสมองดู ก็เข้าใจว่าจิตวิญญาณของน้องกุมารตนนี้นั้น ยังคงไปๆมาๆ อยู่ครับ ไม่ถึงกับว่าไม่อยู่เลย อย่างไรแล้ว ผมคิดว่าน่าจะได้มีการอัญเชิญอีกสักครั้ง จิตวิญญาณของน้องน่าจะกลับมาที่เดิมนะครับ"

ฟ้าลิขิต.
น่ะห์ ณ กุมารทอง

มาให้กำลังใจท่านครับ ศรัทธาครับท่าน
Enought is Enought

ตอบกลับ 8# น่ะห์

อย่าท้อครับผมก็เป็นครับช่วงเเรกๆ ที่บ้านก็บอกว่างมงายบ้าง ไศยศาตร์บ้าง เเต่สุดท้ายทุกอย่างมันก็ดีขึ้นครับ
เราก็บอกที่บ้านว่าเราเอาเขามาดูเเลบ้านไม่ใช่ที่ยึดเหนี่ยวจิตใจอะไร เอาเขามาดูเเลทุกคนรวมถึงให้เขามาให้โชคลาภต่างๆนาๆ
ผมก็ผ่านจุดนั้นมาเหมือนกันครับเข้าใจมากๆ เเม่ผมก็ไม่เข้าใจผมตอนเเรกๆ เเูต่พอผมโชว์ให้เเม่เห็นว่าผมไม่ได้บ้านะเราทำทุกอย่าง อย่างมีสติ
ลูกๆทุกตนมีอยู่จริงผมบอกเเม่ เขาดูเเลบ้านให้ตอนที่เราไม่อยู่บ้านเขาช่วยเราทุกๆอย่างดูเเลหลานตัวเล็กดูเเลทรัพศินต่างๆนาๆ ตอนเเรกๆเเม่ก็ไม่ฟังหลอก
ผู้ใหญ่ก็ยังเงี่ยละครับ เขาเข้าใจว่า กุมาร คือ ลูกกลอก เราต้องค่อยๆปรับความเข้าใจของเขาลองให้เขาเปิดใจดู ผมเข้าวัดมากขึ้นหลังจากได้ลูกๆมา สวดมนต์ทุกวัน มีสมาธิมากขึ้น
คิดเป็นผู้ใหญ่มากขึ้น ผมเชื่อว่า คุณลองนั่งคุยกะที่บ้านดีๆอธิบายให้เขาฟังผมเชื่อว่าเค้าต้องเข้าใจครับ

สู้ๆนะครับ อย่าท้อบอกน้องให้ช่วยด้วยละ
Always believe in your faith!!

ตอนแรกเรียกชื่อ ไอ้ไข่ เพราะอ่านจากประวัติแล้ว ก็เร ...
ต้นฉบับโพสโดย น่ะห์ เมื่อ 22/8/2012 08:17

พี่ไข่  เคยอ่านประวัคิอยู่  อิอิ
ดีใจด้วยนะครับ  รอซักวันที่ทุกคนจะเข้าใจ..

..จะว่าไปคนอื่นก็มองว่าเราเล่นไสยศาสตร์แระ
ปาฎิหารย์มีจริง

ขอเป็นหนึ่งในกำลังใจ
ยังไงเค้าก็ดูแลเรา
เราก็ดูแลเค้า

พูดถึง  การเรียกนั้น
อย่าว่าแต่คุณนะห์เลยนะ

อย่างเช่นพี่จุก
ผมจะเรียกพี่จุกตลอด

แต่ว่ามีน้องที่เค้าฝัน
เค้าบอกว่าพี่จุกเรียกผมว่าพ่อ
และตอนนั้นที่น้องกุมารี  บอกให้คุยกับพี่จุกทางโทรศัพท์
พี่จุกเค้าก็เรียกผมว่าพ่อ  เหมือนกัน....

..แสดงว่าถ้าเราเรียกว่าลูกก็อาจจะไม่ผิดเหมือนกันนะผมว่า...
..แต่ผมก็ยังเรียกพี่จุกเสมอออออออออ ครับบบบบบ

ตอนนี้ต้องการตู้แบบนี้ จะได้ตั้งหิ้งในนี้ ของเล่นใ ...
ต้นฉบับโพสโดย น่ะห์ เมื่อ 22/8/2012 01:12

เห็นใจมากๆ ขอให้สู้ต่อไปเพื่อน้องกุมารนะคะ

ของเราจะตรงข้ามกับของคุณน่ะห์ คือ คุณแม่เป็นคนเช่าน้องกุมารสมบัติ (แบบพกพา) มาให้ บอกว่าให้น้องมาคุ้มครองเรา และอยู่เป็นเพื่อนเรา ให้เรารักเหมือนเป็นลูก ไปไหนให้ไปด้วยกัน เราก็มีพกบ้าง ไม่พกบ้าง ลืมบ้าง
แม่สั่งให้ดูแลน้องดีๆ หาของเล่น หาขนม ฯลฯ มาถวายน้อง ...คือกำชับเรามากๆ เราก็เบื่อ เพราะเราไม่เคยศึกษา ไม่เคยเห็นตัว ไม่มีอะไรใดๆ มาปรากฏทั้งนั้น เราเลยแอบเอาน้องเก็บไว้ในตู้เป็นปีๆ ไม่ค่อยได้สนใจน้องเลย (คิดแล้วอยากตบกะโหลกตัวเองมากๆ )

มีวันนึงแม่จับได้เลี้ยงแบบทิ้งขว้าง เก็บในตู้ทึบๆ มืดๆ มาเป็นปี เลยโดนแม่ต่อว่ายกใหญ่ คำพูดของแม่ที่สะกิดใจ คือ เค้าเป็นเด็ก เป็นลูกของเรา แล้วทำไมเราใจร้ายทิ้งเค้าแบนี้ ไม่สนใจเลย ถ้าเป็นเด็กจริงๆ ป่านนี้จะเป็นอย่างไร ลูกคงนอนน้อยใจร้องไห้ทุกวัน เราเลยเกิดสำนึก ปฏิวัติตัวเองซะใหม่ พกทุกวัน จัดหิ้งจัดน้ำแดง ปีโป้ เสื้อผ้า อาหาร ศึกษาจริงจัง และปาฏิหารย์ก็เกิดขึ้นกับตัวเราเองหลายๆ ครั้ง
ทุกวันนี้ รักลูกมาก เห็นขนม เห็นของเล่นไม่ได้ อยากซื้อให้ลูก น้ำแดงไม่เคยขาดหิ้ง

ลูกเรารักยาย (แม่เรา) มาก มีแอบไปหายายถึงบ้าน (เราอยู่คอนโดใกล้ที่ทำงาน แม่อยู่บ้าน) แม่ถามว่ามายังไง น้องบอกว่านั่งรถเมล์มา (โถๆๆ) แล้วก็เอียงคอแบบอายๆ
บางทีแม่เราซื้อของเล่นเตรียมไว้ให้ แค่ใจแม่นึกว่าอยากเราพาหลานมา อยากให้หลานได้เล่นของเล่นใหม่ เท่านั้นแหละ ตัวเราเองถึงกับอยู่ไม่ได้ กระวนกระวายอยากกลับบ้าน ทั้งที่ไม่มีธุระอะไร พอเลิกงานเรารีบกระเซอะกระเซิงกลับบ้านแบบไม่มีสาเหตุ พอรู้ว่าแม่ซื้อของเล่นไว้ให้ เราเลยถึงบางอ้อ 555

เชื่อว่า สักวันนึงคุณแม่ต้องเข้าใจ และยินดีให้คุณเลี้ยงน้องเป็นเรื่องเป็นราว เพราะประสบพบเจอปาฏิหาริย์จากน้องด้วยตัวคุณแม่เอง

เอาใจช่วยนะคะ

น่ารักจังคะ
มือใหม่ค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ต่อไป

ความพายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น เอาใจช่วยครับ ถ้าอึดอัดใจมากก็บอกที่บ้านว่าเราได้อะไรจากการที่เราอยู่ครับ
ต้องมีคนฟังเรามั่งล่ะ สู้ๆครับ

ทำไมหน๊อ..... มีแต่คนที่ไม่เข้าใจเราเลย สู้ๆ ต่อไป

ตอบกลับ 1# renguo

ขนม ของเล่นเพียบเลย อิอิ ลูกๆดีใจตายเลย
Orn

ตอบกลับ 3# น่ะห์

เหมือนกันคะ แต่ของเราอยู่ในชั้นวางหนังสืออะคะ ในห้องนอน
พื้นที่น้อยๆแต่ลูกๆเราก็มีความสุขดี ลูกไม่อึกอักน้อยใจเป็นพอ

สู้ๆคร๊
Orn

ตอบกลับ 27# Orn-ing

แหะๆ ขอบคุณครับ หวังว่าลูกๆจะดีใจ
Always believe in your faith!!

ตอบกลับ 23# angelduster

ขอบคุณมากครับ ^^ เทพกุมาร วัดคันลัด ผมก็ไปเอามาวันเดียวกะที่ คุณ angelduster ไปเอาเลยครับ ^^

กลับไปรายการกระดาน