กุมารทอง - ชมรมคนรัก กุมารทอง - พูดคุยเรื่อง กุมารทอง - วิธีเลี้ยง กุมารทอง - คาถาบูชา กุมารทอง - เรื่องเล่า ประสบการณ์ กุมารทอง - ประวัติผู้สร้าง กุมารทอง - รูปกุมารทอง - คลิป กุมารทอง - ตลาด บูชา กุมารทอง - กุมารทองเทพ - กุมารทองพราย - กุมารทองวัดสามง่าม - ตั้งชื่อ กุมารทอง -
ระบบแชทรูม เว็บกุมารทอง ต้องสมัครสมาชิกก่อน ถึงจะให้งานได้
ขึ้นข้างบน
กุมารทอง
กลับไปรายการกระดาน โพสต์

เลี้ยงวัวธนูกับควายธนู

การเลี้ยงวัวธนูกับควายธนูต่างกันยังไงและเลี้ยงกันแบบไหนแล้วชวนไปเที่ยวแบบกุมารได้ไหมเลี้ยงกับกุมารเราได้ป่ะ ตอนนี้ว่าจะหามาเลี้ยงขอบคำแนะนำด้วยคับ

เลี้ยงแต่วัวธนูอ่า เปลี่ยนหญ้าและน้ำเฉพาะวันพระ บ้างก็ว่าชวนไปกับเราได้เหมือนกุมาร แต่ส่วนใหญ่จะให้เฝ้าบ้านเฝ้าทรัพย์สินมากกว่า สามารถเลี้ยงรวมกันได้ แต่บ๊าดเลี้ยงแยก
จบด้วยประการ ฉ นี้

เลี้ยงแต่วัวธนูอ่า เปลี่ยนหญ้าและน้ำเฉพาะวันพระ บ้า ...
ต้นฉบับโพสโดย บ๊าด เมื่อ 20/7/2010 09:57

พี่บ๊าดคั้พ

แล้วเราต้องเลี้ยง 4 ตัวตามหัวมุมที่พักด้วยมั้ยคั้พ

เคยได้ยินมาอย่างนั้นอ่า แหะๆเลยสงสัยคั้พ

ไม่เคยได้ยินเลยนะว่าต้องเลี้ยง4ตัวตามหัวมุมที่พัก เพราะส่วนใหญ่และตัวบ๊าดเองจะบูชาไว้ในพานหรืออยู่บนหิ้ง
ตามที่เคยอ่านมาถ้าเลี้ยงมากกว่า1ตัว ต้องทำคอกให้เขาด้วยแต่คอกต้องมีทางให้เขาออกอย่าปิดหมด (แต่บางท่านก็ไม่ทำคอกนะ) หากเลี้ยง2ตัวตามวิธีการตั้งแบบล้านนาเขาให้ตั้งหันหน้าสวนกัน เป็นเคล็ดว่าช่วยกันระวังทั้งหน้าและหลัง
บ๊าดเลี้ยง3ตัวทำคอกให้ ตั้งหันหน้าสวนกันหมด

เรื่องที่เลี้ยง 4 ตัวนะคะ
เคยได้ยินเป็นตำราของ ควายธนูครูบาเดช กิตติญาโณ สำนักสงค์ป่าช้าบ้านรัตนโกสินทร์ จ.ลำปางค่ะ
เขาบอกว่าให้ฝังดินไว้ที่มุมบ้านทั้ง 4 มุม เพื่อจะได้ดูแลบ้านได้ดี
แต่ก๊อไม่ได้บังคับให้เลี้ยงทั้ง 4 นะคะ แล้วแต่เราค่ะ
koropee

อ่อๆ... ได้ความรู้อีกแล้ว

แล้ววัวกะควายการใช้งานต่างกันไหมคับ

ขอคุณที่ให้คำแนะนำนะคับ

เท่าที่บ๊าดรู้ข้อมูลไม่ต่างกันนะ
รอท่านอื่นเพิ่มเติม

อ่าครับ เคยได้ยินมาอย่างนั้นอ่า

อิอิ ไงก้อขอบคุณความรู้ใหม่ๆจากพี่ๆนะครับ

เลี้ยงไว้จร้า แต่ใช้งานไม่เป็นจร้า
koropee

ที่สำคันน้ำอย่าขาดคับ (ส่วนใหญ่ถ้าเปนโต๊ะหมู่ก้อเติมพร้อมๆกันไปเลยคับ หน้าร้อนก้อหมั่นดูหมั่นเติม)

น่าสนครับ ควายธนูนี่

ของท่านอาจารย์ไหนมีแบบองค์บูชาบ้างครับ

พี่ๆแนะนำหน่อยครับ

แล้วไปเอาหญ้ามาจากไหนหญ้ารัยก็ได้ป่ะครับ

หลวงปู่กาหลง  ท่านก็ทำวัวธนูขนาดบูชานะครับบบ
ร้านมังคะลัง
http://www.mungkhalung.com

กลับไปรายการกระดาน