กุมารทอง - ชมรมคนรัก กุมารทอง - พูดคุยเรื่อง กุมารทอง - วิธีเลี้ยง กุมารทอง - คาถาบูชา กุมารทอง - เรื่องเล่า ประสบการณ์ กุมารทอง - ประวัติผู้สร้าง กุมารทอง - รูปกุมารทอง - คลิป กุมารทอง - ตลาด บูชา กุมารทอง - กุมารทองเทพ - กุมารทองพราย - กุมารทองวัดสามง่าม - ตั้งชื่อ กุมารทอง -
ระบบแชทรูม เว็บกุมารทอง ต้องสมัครสมาชิกก่อน ถึงจะให้งานได้
ขึ้นข้างบน
กลับไปรายการกระดาน โพสต์

เตือนใจพ่อ แม่ ผู้เลี้ยงเด็กๆ จากจิตของเด็กๆ

แก้ไขล่าสุด natiluk เมื่อ 12/4/2013 01:53

จากกระทู้ มาทำความเข้าใจ การเลี้ยงกุมาร เลี้ยงเพื่ออะไร และมารู้จักความเป็นมาของกุมารทองกัน
มาจากเว็ป h t t p://xn--12cm1bdm3dom1f0bd4e.com/thread-4-1-1.html
อยากให้พ่อ แม่ ทั้งหลายที่เลี้ยงเด็กๆ เข้าใจ เด็กๆ ด้วยนะครับ และหากท่านใดที่จะเลิกเลี้ยง ท่านต้องถามตนเองให้ดี
และหากไม่ไหวจริงๆ ต้องหาพ่อ แม่ ที่จริงใจ จริงๆ และต้องบอกน้องเขาด้วย
ส่วนตัวกระผมก็เลี้ยงเช่นกันแต่เป็นกุมารเทพ  และเมื่ออ่านกระทู้นี้เลยทำให้ความคิดผมเปลี่ยนสักนิด
ผมคิดว่าจะเลี้ยงกมารพรายเพียงตนเดียว ให้เขาได้เป็นกุมารเทพในที่สุด โดยการเต็มใจที่เขาอยากจะมาเอง หรือมีพ่อแม่ที่เลี้ยงไม่ไหวมามอบให้ (โดยไม่ได้ผ่านการสะกดกักขังเด็กเอาไว้ในการทำพิธีกรรม มาให้เด็กเป็นกุมาร)
หากว่าเด็กตน นั้นมีบุญสัมพันธ์ในการสร้งบุญบารมีกับข้าพเจ้าก็มาเถิด ข้าพเจ้ายินดีรับ แต่เพียงตนเดียวเท่านั้น เพราะน้องเขาก็เหมือนมนุษย์ มีจิตวิญญาณเหมือนกัน แต่ในการเลี้ยงกุมารพรายนั้นต้องหมั่นสร้างบุญอุทิศบุญกุศลให้เขา กุมารที่เราเลี้ยงก็มีกรรมเช่นกัน เมื่อถึงจุดอิ่มตัว พอที่จะทำให้เด็กกุมารพราย สามารถมีกำลังบุญพอที่จะเป็นเทพ หรือพอที่จะไปเกิดเป็นมนุษย์ในการสร้างบุญ บารมีต่อไป รักเขาเมือนเขาเป็นลูกในรูปของมนุษย์ ไปไหนไปด้วยกัน เที่ยวที่ไหนไปเที่ยวด้วยกัน ทำบุญ สร้างบุญ สร้างด้วยกัน กินอะไรช่วยกินด้วยกัน ฯลฯ ผมก็ไม่มีไรมากครับ ทิ้งท้ายด้วยคำว่า สิ่งที่เราให้คือของเรา สิ่งที่เราคิดว่าเป็นของเรานั้นไม่ใช่

ขอบคุณครับ
มานัด

ยินดีครับผม

ขอบคุณครับ
พื้นที่ ผีเด็ก เฮฮา ดีครับ Imagination Freedom

ตอบกลับ 4# TAKOB

ไม่เป็นไรครับยินดี ขอแค่มีคนมาอ่านก็ดีใจแล้ว

แก้ไขล่าสุด KoNI3a เมื่อ 11/4/2013 23:38

ผมสงสัยครับ เจ้ากรรมเจ้าเวรนั้น คนอื่นไม่สามารถกระทำให้ได้ ของใครของมัน เจ้ากรรมเจ้าเวรไม่มีชื่อเจาะจงด้วย และในเมื่อเราเจาะจงทำบุญให้กับกุมาร ทำไมต้องผ่านเจ้ากรรมเจ้าเวรครับ
"จิตที่อบรมแล้วย่อมละราคะ ปัญญาที่อบรมแล้วย่อมละอวิชชา"

แก้ไขล่าสุด natiluk เมื่อ 12/4/2013 02:02

ตอบกลับ 6# KoNI3a

หากผิดพลาดประการใดโปรดชี้แนะด้วยนะครับ มนุษย์เรามีกรรมเป็นของตัวเอง มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ กุมารก็คือเด็กที่ตายแล้ว แต่มีโอกาสได้ไปอยู่ในภพภูมิของพราย การมาเป็นกุมารก็เป็นการเชิญจากอาจารย์ที่มีวิชา ขออนุญาตจากท้าวเวสสุวรรณตามตำราโบราญ ให้มาสถิตในหุ่นที่ทำให้ครบเหมือนธาตุทั้ง 32 ประการ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ยังไม่มีกำลังสักเท่าไร เพราะเป็นพราย บวกกับการควบคุมกุมาร เพราะอย่าลืมว่าพรายเด็กมีความอาฆาตแรง จึงต้องมีการความคุมในการสะถิตในหุ่นจะเห็นได้ว่าบางตนแรงมาก ถึงกลับเอาไปคืนวัด เมื่อเรารับมาเป็นลูกแล้ว เขาก็คือลูกเรา ดังนั้นก็จะเกิดการคล้องกรรมซึ่งกันและกัน กุมารก็อาศัยได้บุญจากเราที่เราทำให้ กุมารก็ได้บุญแต่อย่าลืมว่ากุมารก็มีเจ้ากรรมนายเวร ก็ต้องมีการใช้กรรมบุญที่เราให้ไปนั่น เมื่อถึงจุดๆ หนึ่งของการบำเพ็ญพอที่จะมีกำลังและขัดเกลาจากการที่เราปฏิบัติธรรมมา ทำใหเกุมารได้รับอานิสงค์ได้ขัดเกลาจิตใจของพราย ยกระดับจิตเป็นเทพ หรือไปเกิดในภพภูมิที่ดีต่อไป สิ่งที่ดีๆ ก็จะมาหาเราเอง ผมว่าขึ้นอยู่กับการเลี้ยงมากกว่าว่าจะทำให้กุมารเป็นเจ้ากรรมนายเวรของเรา(เพราะรับเขามาแต่ไม่ดูแลก็เหมือนกักขังอยู่เฉย อาจคับแค้นใจฝังใจ) หรือทำให้เขาเป็นเทพหรืออยู่ในภูมิที่ดี (เหมือนดาปสองคมครับ)ส่วนเรื่องกรรมนั้นจะหมดก็ต่อเมื่อบรรลุธรรม บางสิ่งบางอย่างผมก็เรียบเรียงและอธิบายไม่ค่อยชัดเจนต้องขออภัยท่านผู้อ่านมานะที่นี้ด้วยนะครับ

บุญ กับ เงิน ใช้เปรียบเทียบกันไม่ได้นะครับ ผมว่ายกตัวอย่างไม่ถูก
การที่เราทำบุญ 100 เราก็ได้ 100 ไม่มีการซอยไปให้คนอื่นหรอกครับ คนนั้นเท่านี้ คนนี้เท่านั้น
การที่เจ้ากรรมเจ้าเวรจะได้รับบุญไหมก็อยู่ที่เจ้าตัวเขาจะอุทิศให้หรือเปล่า เราไปให้แทนกันไม่ได้นิครับ
บุญเหมือนกองไฟ เราให้คนอื่นมาต่อไฟเรา ไฟเราก็ยังเท่าเดิมครับ
"จิตที่อบรมแล้วย่อมละราคะ ปัญญาที่อบรมแล้วย่อมละอวิชชา"

ตอบกลับ 8# KoNI3a

งั้นผมก็ต้องขอโทษแล้วกันนะครับ ทั้งกาย วาจา และใจ

ตอบกลับ 8# KoNI3a

ผมได้แก้ไขแล้ว แล้วคุณมีความคิดเห็นอย่างไรล่ะครับ

ขอบคุณครับ

ผมชอบตรงที่ท่านอ่าน แล้วกรอง กรองแล้วมาถ่ายทอด ตรงนี้มีเสน่ห์มากครับ
ไม่ไช่ เจอถูกใจแล้วก๊อบมาทั้งเรื่อง แบบนั้นน้ำเยอะไปครับ ขอบคุณครับ
พื้นที่ ผีเด็ก เฮฮา ดีครับ Imagination Freedom

แก้ไขล่าสุด natiluk เมื่อ 12/4/2013 09:35

ตอบกลับ 12# TAKOB

แล้วอย่างผมล่ะครับเป็นอย่างไง เพราะผมก็กรองเอง แต่บางครั้งอาจเรียบเรียงไม่ถูก ใช้คำไม่ถูก ทำให้บางท่านอ่านแล้วรู้สึกไม่ค่อยประทับใจ แต่ก็มีลิงค์มาให้อ่านแบบเต็มๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นคือการแชร์ความรู้กันต่างหากครับ ขอบคุณทุกคนมาๆ เลย

ขอบคุณคร๊า
ข้อคิดเพื่อสังคมน่าอยู่ จงรักคนอื่นเหมือนคนในครอบครัวของตัวเอง

ดีจังเลย

กลับไปรายการกระดาน