กุมารทอง - ชมรมคนรัก กุมารทอง - พูดคุยเรื่อง กุมารทอง - วิธีเลี้ยง กุมารทอง - คาถาบูชา กุมารทอง - เรื่องเล่า ประสบการณ์ กุมารทอง - ประวัติผู้สร้าง กุมารทอง - รูปกุมารทอง - คลิป กุมารทอง - ตลาด บูชา กุมารทอง - กุมารทองเทพ - กุมารทองพราย - กุมารทองวัดสามง่าม - ตั้งชื่อ กุมารทอง -
ระบบแชทรูม เว็บกุมารทอง ต้องสมัครสมาชิกก่อน ถึงจะให้งานได้
ขึ้นข้างบน
กลับไปรายการกระดาน โพสต์

สวดมนต์ก่อนนอน

เวลาสวดมนต์ก่อนนอน ต้องกรวดน้ำด้วยรึเปล่าคะ ส่วนตัวจะกรวดน้ำด้วยค่ะ แต่ถ้าวันไหนไม่สะดวกกรวดน้ำ จะมากรวดน้ำย้อนหลังในตอนเช้าได้มั้ยคะ
จงคิดทุกคำที่พูด แต่อย่าพูดทุกคำที่คิด

แก้ไขล่าสุด benz616505 เมื่อ 29/5/2013 09:39

ของผมสวดบทกรวดน้ำ แต่ไม่เคยกรวดน้ำคับ
สยบใจเขาได้ ต้องสยบใจเราก่อน

ของผม สวดทุกครั้ง กรวดน้ำหลังสวด ทุกครั้งเลยครับ

กรวดไปเถอะครับ แล้วค่อยเอามาเทตอนเช้าก็ได้ :)
มี พ่อแม่ ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว ไม่ต้องกลัวอดตาย...

ของผมกรวดแห้งคับ

คือการอธิษฐานจิตเอาคับ พูดเจาะจงไปเลยคับ ได้เหมือนกัน

แผ่เมตตาอย่างเดียว ครับ

แผ่เมตตา กะแผ่ส่วนกุศล ละก็ แผ่เมตตาให้ตัวเอง
เกิด แก่ เจ็บ ตาย

อยู่ที่ใจเราครับ อธิฐานจิตให้ก็ดี กรวดน้ำก็ดี ได้บุญเท่ากันและเหมืือน
กันครับ  คนที่กรวดน้ำคนแรกคือ พระเจ้าพิมพิสารครับ เดิมเป็นพิธีของพราหม
การกรวดน้ำคือการยกให้ครับ  ชาวพุทธเห็นดังนั้นจึงปฎิบัติสืบต่อกันมาครับ
150 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

ขอบคุณทุกคำชี้แนะค่ะ
จงคิดทุกคำที่พูด แต่อย่าพูดทุกคำที่คิด

แต่กรวดน้ำจะดีกว่าครับ สำหรับผม กรวดข้างที่นอน ตอนเช้าก็เอามาเท

กลับไปรายการกระดาน