กุมารทอง - ชมรมคนรัก กุมารทอง - พูดคุยเรื่อง กุมารทอง - วิธีเลี้ยง กุมารทอง - คาถาบูชา กุมารทอง - เรื่องเล่า ประสบการณ์ กุมารทอง - ประวัติผู้สร้าง กุมารทอง - รูปกุมารทอง - คลิป กุมารทอง - ตลาด บูชา กุมารทอง - กุมารทองเทพ - กุมารทองพราย - กุมารทองวัดสามง่าม - ตั้งชื่อ กุมารทอง -
ระบบแชทรูม เว็บกุมารทอง ต้องสมัครสมาชิกก่อน ถึงจะให้งานได้
ขึ้นข้างบน
กลับไปรายการกระดาน โพสต์

เส้นทางไปวัด อรัญญิการาม(วัดสามง่าม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม) ฉบับรวมรวบ

แก้ไขล่าสุด บ๊าด เมื่อ 30/9/2011 23:31

เพื่อความสะดวกแก่ท่านที่ต้องการเดินทางไปวัดนะครับ จะได้ไม่ต้องโพสซ้ำซ้อนถามหาเส้นทาง

อยากพบหลวงปู่แย้ม ไปช่วงเช้าไม่เกิน8.30น. หลังจากนั้นท่านจะจำวัด เจิมอีกทีอย่างเร็วฉันเพล อย่างช้าบ่าย2-3
ช่วงที่หลวงปู่จำวัดจะมีหลวงพ่ออีกท่านเจิมให้แทน

กุมารทองวัดสามง่าม อยากได้ต้องทำอย่างไร (กระทู้โดยพี่จอม)
http://www.kumarnthong.com/viewthread.php?tid=3424&highlight=

เส้นทางไปวัด อรัญญิการาม(วัดสามง่าม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม)

ไปโดยรถไฟ

สำหรับผู้ที่อยู่กรุงเทพฯและปริมณฑลให้ไปขึ้นรถไฟที่หัวลำโพงรถไฟขบวน 261 ประเภท ธรรมดา (ขบวนนี้จะเป็นรถไฟฟรี) จะออกจากสถานี เวลา 09.20น . นะครับ แนะนำให้ไปถึงหัวลำโพงก่อนสัก 10 -20 นาที และให้สอบถามเจ้าหน้าที่ว่าจะไปนครปฐมขบวน 261 ประเภท ธรรมดา รถออกเวลา 09.20 น.ไปรับตั๋วช่องไหน รับตั๋วเสร็จก็ขึ้นรถไฟเลยครับเวลา 09.20 รถไฟก็ออกนั่งกินลมชมวิวไปเรื่อยๆจนถึงสถานีนครปฐมถึงตอนประมาณ 11.05 ก็ลงรถไฟเดินออกจากสถานีรถไฟเลี้ยวซ้ายจะเห็นรถสองแถวสีเหลืองๆที่ข้างๆรถจะเขียนว่า นครปฐม-บางหลวงนะครับ มันจะมีอีกสาย (นครปฐม-บ้านหลวง สายนี้ไม่ผ่านนะครับอย่าไปขึ้นมันสีเหลืองเหมือนกันเดียวไม่ถึงวัด) ขึ้นรถแล้วก็บอกกระเป๋าบอกว่าลงวัดสามง่ามค่ารถสองแถวประมาณ 18 บาท ถึงวัดเลยครับ ได้นั่งรถไฟเที่ยวด้วย ประหยัดเลยครับสำหรับเศรษฐกิจแบบนี้เสียแค่ค่ารถมาหัวลำโพงและค่ารถเข้าวัด   
ส่วนขากลับก็นั่งรถสองแถวหน้าวัดมาลงที่เดิมต่อวินมอเตอร์ไชค์บอกว่าไป BigC ลงมอไซค์จะมีรถตู้กลับ อนุสาวรีย์ค่ารถ 60 หรือ หมอชิตไม่แน่ใจนะครับว่ากี่บาท ถึงอนุสาวรีย์หรือหมอชิตก็ต่อรถกลับบ้านของท่านได้เลยครับ
อ้างอิง :คุณ Cnn จากเว็บกุมารทองของคุณJJ

ขากลับอีกทางเลือกหนึ่ง (อ้างอิง :keaw-kuman http://www.kumarnthong.com/viewt ... page%3D1&page=1)
เที่ยวกลับ-ท่านออกจากวัดสามง่ามมารอรถ 2 แถวที่ตรงข้ามวัด ก็นั่งรถสองแถวสีเหลืองมาลงที่สถานีรถไฟที่เดิม รถไฟจะออกจากสถานีนครปฐมเวลา 17.16 น. ถึงสถานีปลายทางกรุงเทพ(หัวลำโพง) เวลา19.00 น. ระหว่างรอรถไฟกลับกรุงเทพท่านจะแวะไหว้องค์พระปฐมเจดีย์หรือเดินตลาดนครปฐมซื้อของฝากกินอาหารอร่อยๆก็ได้นะครับ

ไปโดยรถตู้

--คิวรถที่เมเจอร์รังสิต  จะมีรถตู้ไปนครปฐม คิวรถเดินจากหน้าเมเจอร์ไปทางด้านขวานะครับ ตรงกันข้ามกับที่จะมาฟิวนะครับ ตรงนั้นจะมีคิวรถ ไป นครปฐม สายใต้ สมุทรสาคร ครับ ก็ซื้อบัตรไปนครปฐม 100 บาทครับบอกลงตรงข้าม ม.ศิลปกร พอถึงก็นั่งรถเมย์สีส้มครับ รถ บางเลน 20 บาท บอกเค้าลง หน้าวัดสามง่ามครับถึงละครับ ขากลับขึ้นรถฝั่งตรงข้ามวัด บางเลนสายเดิม 20บาท แล้วรอรถตู้  (เครดิต คุณ PHPz)

--คิวรถที่เซนจูรี่ อนุสาวรีย์
http://www.kumarnthong.com/viewt ... &extra=#pid9103

ไปโดยรถส่วนตัว

(โพสของพี่เก่ง)ตอนผมไปนะ มี 2 ทาง
1.จากกรุงเทพฯ ใช้เส้นทางสายเก่า สายถนนเพชรเกษม (ทางหลวงหมายเลข 4) ผ่านอ้อมน้อย อ้อมใหญ่ สามพรานไปจนถึงจังหวัดนครปฐม หรือ เส้นทางสายใหม่ จากกรุงเทพฯ ถนนบรมราชชนนี ผ่านพุทธมณฑล นครชัยศรี ไปจนถึงตัวจังหวัดนครปฐม จากนั้น ใช้เส้นทาง 3036 มุ่งหน้า อ.ดอนตูม  
หาทางเข้าเส้นนี้ให้ได้ละกันครับ ถ้าเจอแล้วก็ไม่น่าหลง ขับไปไม่ต้องเลี้ยว ประมาณ 10 กว่ากิโลครับ วัดอยู่ซ้ายมือ
2. ไปทาง นนทบุรี ครับ ประมาณ 70 กม. ทางนี้ผมเคยไป 2 ครั้ง
แต่จำไม่ค่อยได้ 555 ถ้าจำไม่ผิด ผมใช้เส้นทาง ถ. งามวงศ์วาน มุ่งหน้า รัตนาธิเบศร์ ตรงอย่างเดียวจนถึง วงแหวนรอบนอกตะวันตก เลี้ยวขวา แต่มันให้วนซ้าย เพื่อออกขวานะครับ ตามป้าย สุพรรณบุรี ขับไปเรื่อยเจอแยกนึง เลี้ยวซ้ายครับ เป็น ถนนเส้น 340 มั้ง ทีนี้ก็จะเจอป้ายไป นครปฐม ขับตามป้ายเลยครับ ง่ายดี เพราะมันต้องเลียวอีก 2-3 หน
เพราะเส้นนี้ที่มุ่งหน้านครปฐม มันจะผ่าน วัดสามง่ามก่อนอยู่แล้วครับ

(โพสของพี่สิท)
http://www.kumarnthong.com/viewt ... 8%E0%B8%B2%E0%B8%A1

อ้างอิง :คุณ ภานุรัตน์ (มิก) http://board.palungjit.com/f15/

ส่วนท่านที่ไปทางรถทัวร์ ลงองค์พระปฐมเจดีย์ แล้วเดินไปหน้าสถานีรถไฟ (ถ้าไม่ทราบทางให้ถามคนแถวนั้นครับ) เลี้ยวซ้ายจะเห็นรถสองแถวสีเหลืองๆ

แนะนำให้อ่านทุกทางนะครับ ไป-กลับจะคล้ายๆกัน และหลายทาง เผื่อหลงจะได้แก้ปัญหาได้ครับ

ขอขอบพระคุณข้อมูลจากทุกท่านครับ
1

จำนวน

• numod

รณรงค์ งด ตอบคำถาม ให้กับ ผู้ที่ใช้ภาษาไทยที่จงใจและตั้งใจ เขียนให้ไม่ถูกต้อง

ใครที่อยากไปเชิญศึกษาได้ ครับ
597E_50228FB9.jpg[/img][/url]597E_50228FB9.jpg[/img][/url]C6C8_4FCA2D0C.jpg[/img][/url]

thx u kapp

ปริ้นท์ไว้และ ตอนไปจะได้ไม่หลง
ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
สูงต่ำ อยู่ที่ทำตัว

ที่เว็บ คุณ jj ผมก็ไปโพสไว้และครับใช้ชื่อ Cnn

แก้ไขล่าสุด บ๊าด เมื่อ 11/3/2011 13:09

ตอบกลับ 4# keaw-kuman

อ่อ คนเดียวกันนี่เอง อิอิ
ขอบคุณข้อมูลนะคะ ลืมเน้นสีให้ซะงั้น ^^
รณรงค์ งด ตอบคำถาม ให้กับ ผู้ที่ใช้ภาษาไทยที่จงใจและตั้งใจ เขียนให้ไม่ถูกต้อง

ขอบคุณคร๊าบ

บะ มาตั้งกระทู้มะไหร่น้องไม่เห็นคิๆ

ไปตามนี้เลยคับ ไม่มีคำว่าหลง(ทาง) แน่นอน
คนรักเว็บกุมารทอง.คอม

เด๊วหาสาวๆไปช่วยบอกทางดีก่า อิอิ

ซื้อ GPS ซักตัวดีก่า  สองพันเอง อิๆ

เจ๋ง

ไปเถอะไม่หลงหรอก

ถ้าหลงก็ถามคนแถวนั้นได้จ้า

หลังจากที่อ่านเส้นทางไปวัดสามง่ามเมื่อคืน วันนี้เลยจัดซะเลย

วันนี้ไปวัดสามง่ามมา ขึ้นรถตู้ที่อนุสาวรีย์ฯ ถึงนครปฐมแปดโมงกว่าๆ รีบวิ่งเข้าพระปฐมเจดีย์ก่อนเลย ปวดฉี่ อิอิ
จากนั้นก็หยิบตำราที่ปริ้นจากเว็บนี้ว่าไปทางไหน เดินๆไปก็ไปจะเอ๋รถ บางหลวง เราก็ขึ้นซะเลย
บอกกระเป๋าว่าถ้าถึงวัดสามง่ามช่วยกดให้ด้วย ผมไม่รู้จัก
พอไปถึงหน้าวัดเค้ามีตลาดผมก็งงๆว่าไปถูกที่ไหม พอเข้าไปก็เห็นโปสเตอร์หลวงปู่แย้ม เลยแน่ใจว่าไม่ผิดแน่
ก็เลยไปเช่า รุ่นมหาเศรษฐี กับ รวย รวย รวย มา อย่างละ 1 องค์ แล้วก็นั่งรอหลวงปู่ตื่น พอหลวงปู่แย้มตื่นแล้วคนก็กรูกันเข้าไป ผมเลยเหห็นว่าไม่ไหวแน่ เลยให้หลวงตาอีกรูปหนึ่งเจิมแทน
ตอนกลับรอรถหน้าวัดนานมากมาย ร้อนก็ร้อน
แต่ก็ไม่เป็นไรครับ เราได้กุมารทองมา อิอิ

ละเอียดมากเลย แบบนี้ไม่หลงทางแล้วล่ะ บอกชัดเจน
ขอบคุณนะค่ะ
Arunrad

ไปมาแล้วครับหลงตามระเบียบครับ55+แต่ได้ลูกมาเลี้ยงจนได้
สถาปัตยกรรมศาสตร์ เป็น ศาสตร์แห่งศิลปะ

เขียนละเอียดขนาดนั้นยังหลงหรอคะ อิอิ

กลับไปรายการกระดาน