กุมารทอง - ชมรมคนรัก กุมารทอง - พูดคุยเรื่อง กุมารทอง - วิธีเลี้ยง กุมารทอง - คาถาบูชา กุมารทอง - เรื่องเล่า ประสบการณ์ กุมารทอง - ประวัติผู้สร้าง กุมารทอง - รูปกุมารทอง - คลิป กุมารทอง - ตลาด บูชา กุมารทอง - กุมารทองเทพ - กุมารทองพราย - กุมารทองวัดสามง่าม - ตั้งชื่อ กุมารทอง -
ระบบแชทรูม เว็บกุมารทอง ต้องสมัครสมาชิกก่อน ถึงจะให้งานได้
ขึ้นข้างบน
กุมารทอง
กลับไปรายการกระดาน โพสต์

อยากทราบเกี่ยวกับ ฤาษี108องค์ครับ

มีใครพอจะทราบชื่อฤาษีองค์ที่108ไหมครับ หรือ รายชื่อฤาษี ไม๊ครับ รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ ขอบพระคุณ
Pumpkinz

ฤาษีทั้ง108องค์ไม่มีใครทราบหมดทุกชื่อครับที่เน้นหลักๆก็คือ

คุณพระฤาษีนารอด คุณพระฤาษีนารายณ์ คุณพระฤาษีตาวัว คุณพระฤาษีตาไฟ คุณพระฤาษีประลัยโกฏิ คุณพระฤาษีกัสสป คุณพระฤาษีไกรภพ คุณพระฤาษีทัศนมงคล คุณพระฤาษีวิศมิตร คุณพระฤาษีสิทธิดาบส คุณพระฤาษีสมมิตร คุณพระฤาษีภรตมุนี คุณพระฤาษีอิศวร คุณพระฤาษีรูจี คุณพระฤาษีหน้าเสือ คุณพระฤาษีวาสุเทพ คุณพระฤาษีประสิทธิมนต์ คุณพระฤาษีพรหมเมศร์ คุณพระฤาษีหน้าขาว คุณพระฤาษีหน้าทอง คุณพระฤาษีเดินดง
ขอให้คึด และ ทำอย่างตั้งใจ

ขอบคุณคร้าบบ
Pumpkinz

ลำดับรายชื่อย่อๆ ในส่วนหนึ่งของพระฤษีในแต่ละชั้น จะแบ่งแยกเป็นชั้นๆดังต่อไป
๑.พระฤษีชั้นพรหม พระฤษีในชั้นพรหมนั้นมีรายชื่อดังต่อไปนี้ พระฤษีพรหมเมศร์ พระฤษีพรหมมา พระฤษีพรหม มุนีพระฤษีพรหมนารถ พระฤษีพรหมวาลมีกิ เป็นต้น
๒.พระฤษีชั้นเทพ พระฤษีชั้นเทพนั้นมีรายชื่อดังต่อไปนี้ พระฤษีบรมโกฏิ พระฤษีประลัยโกฏิ พระฤษีนารอด พระฤษีนารายณ์ พระฤษีนาเรศร์ พระฤษีอิศวร พระฤษีพิฆเนศ พระฤษีเพชรฉลูกัณฑ์ พระฤษีปัญญาสด พระฤษีตาไฟ พระฤษีหน้าวัว พระฤษีหน้าเนื้อ พระฤษีปัญจสิขร (หรือพระประคนธรรพ) บางทีเรียกว่า พระประโคนทัพ) เป็นต้น
๓.พระฤษีชั้นมนุษย์ พระฤษีชั้นมนุษย์ก็มีมากมายเช่นเดียวกัน เช่น พระฤษีโกเมน พระฤษีโกเมท พระฤษีโกมุท พระฤษีสัตตบุตร พระฤษีสัตบัน พระฤษีสัตบงกช พระฤษีโคบุตร พระฤษีโคดม พระฤษีสมมิตร พระฤษีลูกประคำ เป็นต้น
๔.พระฤษีชั้นอสูร พระฤษีชั้นอสูรก็มีตามรายชื่อดังนี้ ท่านท้าวคีรีเนศร์ ท่านท้าวเวสสุวัณ ท่านท้าวหัสกัณฑ์ ท่านท้าวหิรัญฮู พระฤษีพิลาภ พระฤษีพิรอด ท้าวพลี หิรัญยักษ์ อนันตยักษ์ วาณุราช วาหุโลม เป็นต้น รูปร่างลักษณะของพระฤษีพรหมเมศร์
พระฤษีพรหมเมศร์มี ๔ พระพักตร์เหมือนกับพรพรหมโดยทั่วไป พระเศียรเป็นกรวยเช่นเดียวกับเศียรพระฤษี ทั้งหลาย มี ๘ กร พระพักตร์สีทอง ผิวกายสีทอง นุ่งห่มด้วยผ้าโขมพัตถ์ (ผ้าสีขาวอย่างดี ที่สะอาดบริสุทธิ์) พระฤษีพรหมเมศร์นี้ ท่านมีอิทธิฤทธิ์และปาฏิหารย์มากมาย ทั้งในด้านบุญฤทธิ์บารมี ก็ไม่มีผู้ใดจะเทียบเทียม ท่านได้ ชอบช่วยเหลือมวลมนุษย์และสรรพสัตว์โดยทั่วๆไป ด้วยอัธยาศัยไมตรีอันดีงามของท่าน

ลองสืบดูใน
http://board.palungjit.com/f10/% ... 0%B8%9A-296637.html
เยอะมากๆๆ

ตามที่เคยได้ยิน มานะครับในบทปลุกเสก บางบทจะเรียกชื่อ ฤาษีอยู่ไม่กี่ องค์ จากนั้นก็ ฤาษี 108 แบบ นี้เลยอะครับ ...
ศิษย์มีครู ...

ก็แล้วแต่พิธีครับ ว่าสายครูใด
เพราะฤาษีแต่ละองค์ ก็ประสิทธิ์วิชาในทางที่ต่างกัน
พูดง่ายๆ Skill เด่นต่างกันไปครับ

ขอบคุณทุกโพสครับ ได้ข้อมูลดีมากเลยครับ
Pumpkinz

เก็บข้อมูลครับ
พึงชนะ คนโกรธ ด้วยความไม่โกรธ
พึงชนะ คนไม่ดี ด้วย ความ ดี

กลับไปรายการกระดาน