กุมารทอง - ชมรมคนรัก กุมารทอง - พูดคุยเรื่อง กุมารทอง - วิธีเลี้ยง กุมารทอง - คาถาบูชา กุมารทอง - เรื่องเล่า ประสบการณ์ กุมารทอง - ประวัติผู้สร้าง กุมารทอง - รูปกุมารทอง - คลิป กุมารทอง - ตลาด บูชา กุมารทอง - กุมารทองเทพ - กุมารทองพราย - กุมารทองวัดสามง่าม - ตั้งชื่อ กุมารทอง -
ระบบแชทรูม เว็บกุมารทอง ต้องสมัครสมาชิกก่อน ถึงจะให้งานได้
ขึ้นข้างบน
กลับไปรายการกระดาน โพสต์

ขอสอบถามเรื่องการลาของเซ่นไหว้

เวลาเราจะลาของเซ่นกุมารทองและอื่นๆอ่ะครับ เราต้องสวดคาถาบทไหนไหมเหรอครับ  ขอบคุณครับ

ก็บอก น้องแก ว่าจะเอาของที่เซ่นไปทำอะไรไปกิน ไปให้ คนอื่น ก็บอกน้องแกครับ น้องจะได้รู้ ครับ  อย่าเช่น พ่อขอนำอาหารที่ถวายให้ลูกได้กินนั้น พ่อขอนำไปกิน บริจาค หรืออะไรก็แล้วแต่  เดี่ยวพ่อจะซื้อของมาให้ลูกกินอีก... รอผู้รู้คนต่อไปครับ

มีอีกกที่บอก เสสังมังคะ ลา ยาจามะ ,,, ก็ได้มั้งครับ
จงเชื่อมั่นในสิ่งที่ตนมี ..

บอกเฉยๆ ไม่ต้องมีพิธีอะไรครับ
ไปที่ใดอย่าลืมพุทธโธ

บอกไปเลย ว่าจะเอาขนม ลงแล้วนะ

ผมบอกแค่นี้แหละ
มี พ่อแม่ ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว ไม่ต้องกลัวอดตาย...

ที่ทำอยู่มีดังนี้
ตอนนำอาหารไปให้บอกเขาด้วย ว่า อาหารชุดนี้โดยประมาณว่า จะลาอาหารประมาณกี่โมง  เมื่อถึงเวลา แล้วก่อนจะลาอาหารก็บอกอีกที บอกธรรมดานี่แหละ จะใช้หรือไม่ใช้คาถาก็ได้ ที่ทำอยู่ ไม่ได้ใช้คาถา

ผมใช้ เสสัง มังคะลา กุมาโรมัง ยาจามิ  แล้วขอเอาเลยบอกกล่าวลูกๆๆ

ผมเสสังแล้วก้อบอกน้องอ่ะครับประมาณว่า หนูกินอิ่มแล้วนะงั้นพ่อลาแล้วนะลูก อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ลาเลย  ผมบอก  พี่เอาไปกินแล้วนะ หิว   คิคิ

บอกน้องเฉยๆ ไม่ต้องท่องคาถาอะไรเลยคับ
อโรคยา ปรมา ลาภา การไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐ

กลับไปรายการกระดาน